ìlana ìdajọ pupa alaye
Àdámọ̀ àtọ̀dá (Vacuum Swing Adsorption, VSA) jẹ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ àtọ̀dá gáàsì tó jẹ́ ti àtúnṣe sí ipò tí a ti ń díwọ̀n ìfúnpá láti lè mú àwọn èròjà gáàsì pàtó jáde. Àwọn ohun èlò tó máa ń fa àwọn èròjà kan lára afẹ́fẹ́ sínú afẹ́fẹ́ máa ń lò láti ṣe èyí. Ètò yìí máa ń ṣiṣẹ́ nípa fífi èròjà gáàsì kan gbẹ́ sínú àpò kan tó ń mú èròjà jáde nínú àpò náà lábẹ́ ipò àìrí, níbi tí wọ́n ti máa ń mú àwọn èròjà tín-tìn-tín tó ń mú jáde lára rẹ̀, tí àwọn èròjà mìíràn sì ń kọjá. Nígbà tí omi bá ti kún inú àpò, wọ́n á tún ẹ̀rọ náà ṣe kí afẹ́fẹ́ tó ti kó sínú rẹ̀ lè jáde, èyí á sì mú kí ìyàsímímọ́ náà parí. Ìmọ̀ nípa VSA ti wá ṣe pàtàkì gan-an nínú àwọn ohun èlò iṣẹ́ ọnà, pàápàá nínú ẹ̀rọ tó ń mú afẹ́fẹ́ afẹ́fẹ́ afẹ́, ẹ̀rọ tó ń mú èròjà nitrogen jáde àti ẹ̀rọ tó ń mú afẹ́fẹ́ carbon dioxide jáde. Ìṣiṣẹ́ yìí ló máa ń mú kí agbára tó ń lò pọ̀ sí i, nítorí pé ó máa ń ṣiṣẹ́ ní ipò tí kò bá ti bọ́ sí àyíká, ó sì máa ń gba agbára tó kéré sí ti àwọn ètò tí wọ́n máa ń lò láti fi tẹ nǹkan sókè. Àwọn ohun èlò VSA òde òní ní àwọn ètò ìdarí tó ti gòkè àgbà tó ń mú kí àkókò ìyípo àti àyè ìdáná dára sí i, èyí sì ń mú kí ìyàsímímọ́ àti ìjẹ́mímọ́ àwọn nǹkan tó wà nínú wọn pọ̀ gan-an. Ìmọ̀ ẹ̀rọ yìí ti wá ń lo ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú ètò ìfúnni afẹ́fẹ́fẹ́ fún ìlera, ìpamọ́ oúnjẹ, ẹ̀rọ ìṣègùn, àti ààbò àyíká. Agbára tí ó ní láti pèsè ìyapa gáàsì tó wà ní pẹrẹu, tó sì ní ìjẹ́mímọ́ gíga nígbà tí ó ń pa iye owó ìsòwò tó kéré kù ti mú kó di ààyò nínú onírúurú ẹ̀ka iṣẹ́-òwò. Ìlọsíwájú àwọn ètò VSA, láti àwọn ilé ìwòsàn kéékèèké sí àwọn ilé iṣẹ́ ńláńlá, tún ń mú kí ó túbọ̀ ṣeé lò ní gbogbo ọ̀nà àti ní àwọn àbáṣe tó ṣeé ṣe.